nai

Nau'o'i da zaɓin bawul ɗin ƙarfe da aka saba amfani da su a cikin tsire-tsire masu sinadarai

Valves wani muhimmin bangare ne na tsarin bututun mai, kuma bawul din karfe ne aka fi amfani da su a cikin tsire-tsire masu sinadarai. Ana amfani da aikin bawul ɗin don buɗewa da rufewa, murƙushewa da tabbatar da amincin aiki na bututu da kayan aiki. Sabili da haka, zaɓin daidai da ma'ana na bawul ɗin ƙarfe yana taka muhimmiyar rawa a cikin amincin tsirrai da tsarin sarrafa ruwa.

1. Nau'i da amfani da bawuloli

Akwai nau'ikan bawuloli da yawa a aikin injiniya. Saboda bambancin matsa lamba na ruwa, zafin jiki da na jiki da sinadarai, abubuwan da ake buƙata don tsarin ruwa suma sun bambanta, ciki har da bawuloli na ƙofa, bawul ɗin tsayawa (bawul ɗin magudanar ruwa, bawul ɗin allura), duba bawuloli, da matosai. Bawul, bawul ɗin ball, bawul ɗin malam buɗe ido da bawul ɗin diaphragm sune mafi yawan amfani da tsire-tsire masu sinadarai.

1.1Gate Valve

ana amfani da shi gabaɗaya don sarrafa buɗewa da rufewar ruwaye, tare da ƙaramin juriya na ruwa, kyakkyawan aikin rufewa, jagorar kwarara mara iyaka na matsakaici, ƙaramin ƙarfi na waje da ake buƙata don buɗewa da rufewa, da ɗan gajeren tsari tsawon.

An raba tushen bawul zuwa tushe mai haske da tushe mai ɓoye. Bawul ɗin ƙofar kara da aka fallasa ya dace da kafofin watsa labarai masu lalata, kuma bawul ɗin ƙofar tushe da aka fallasa ana amfani da shi a cikin injiniyan sinadarai. Ana amfani da bawul ɗin ƙofa da aka ɓoye a cikin magudanan ruwa, kuma galibi ana amfani da su a cikin ƙananan matsa lamba, matsakaici marasa lahani, kamar wasu simintin ƙarfe da bawul ɗin tagulla. Tsarin ƙofar ya haɗa da ƙofar ƙwanƙwasa da ƙofar layi ɗaya.

An raba ƙofofin tsinke zuwa kofa ɗaya da kofa biyu. An fi amfani da raguna masu kama da juna a tsarin sufuri na mai da iskar gas kuma ba a saba amfani da su a cikin tsire-tsire masu guba.

1.2Tsaya bawul

an fi amfani dashi don yankewa. Bawul ɗin tsayawa yana da babban juriya na ruwa, babban buɗewa da jujjuyawar rufewa, kuma yana da buƙatun jagorar kwarara. Idan aka kwatanta da bawuloli na ƙofar, globe valves suna da fa'idodi masu zuwa:

(1) Ƙarfin juzu'i na saman rufewa ya yi ƙasa da na bawul ɗin ƙofar yayin aikin buɗewa da rufewa, kuma yana da juriya.

(2) Tsawon buɗewa ya fi ƙanƙan da bawul ɗin ƙofar.

(3) Bawul ɗin duniya yawanci yana da shinge ɗaya kawai, kuma tsarin masana'anta yana da kyau, wanda ya dace don kiyayewa.

Globe valve, kamar bawul ɗin ƙofar, shima yana da sanda mai haske da sanda mai duhu, don haka ba zan maimaita su anan ba. Dangane da tsarin jikin bawul daban-daban, bawul ɗin tsayawa yana da madaidaiciya-ta hanyar, kusurwa da nau'in Y. Nau'in madaidaiciyar hanyar ita ce aka fi amfani da ita, kuma ana amfani da nau'in kusurwa inda hanyar kwararar ruwa ta canza 90°.

Bugu da ƙari, bawul ɗin magudanar ruwa da bawul ɗin allura suma wani nau'in bawul ɗin tsayawa ne, wanda ke da aikin sarrafa ƙarfi fiye da bawul ɗin tasha na yau da kullun.

  

1.3Chevk bawul

Duba bawul kuma ana kiransa bawul mai hanya ɗaya, wanda ake amfani da shi don hana juyarwar ruwa. Sabili da haka, lokacin shigar da bawul ɗin rajistan, kula da jagorancin kwararar matsakaici ya kamata ya kasance daidai da jagorar kibiya akan bawul ɗin rajistan. Akwai nau'ikan bawuloli da yawa, kuma masana'antun daban-daban suna da samfuran daban-daban, amma galibi an raba su zuwa nau'in lilo da nau'in ɗagawa daga tsarin. Swing check valves galibi sun haɗa da nau'in bawul ɗaya da nau'in bawul biyu.

1.4Butterfly bawul

Za'a iya amfani da bawul ɗin malam buɗe ido don buɗewa da rufewa da murɗa matsakaicin ruwa tare da daskararru da aka dakatar. Yana da ƙaramin juriya na ruwa, nauyi mai sauƙi, ƙaramin tsari, da saurin buɗewa da rufewa. Ya dace da manyan bututun diamita. Bawul ɗin malam buɗe ido yana da takamaiman aikin daidaitawa kuma yana iya jigilar slurry. Saboda fasahar sarrafa baya a baya, an yi amfani da bawul ɗin malam buɗe ido a cikin tsarin ruwa, amma da wuya a cikin tsarin sarrafawa. Tare da haɓaka kayan aiki, ƙira da sarrafawa, ana ƙara amfani da bawul ɗin malam buɗe ido a cikin tsarin sarrafawa.

Bawul ɗin malam buɗe ido suna da nau'i biyu: hatimi mai laushi da hatimi mai wuya. Zaɓin hatimi mai laushi da hatimi mai wuya ya dogara da yawan zafin jiki na matsakaicin ruwa. Dangantakar magana, aikin hatimin hatimi mai laushi ya fi na hatimi mai wuya.

Akwai nau'i biyu na hatimi mai laushi: roba da PTFE (polytetrafluoroethylene) kujerun bawul. Bawul ɗin kujera na malam buɗe ido (jikunan bawul masu layi na roba) galibi ana amfani da su a cikin tsarin ruwa kuma suna da tsarin tsakiya. Ana iya shigar da irin wannan bawul ɗin malam buɗe ido ba tare da gaskets ba saboda flange na rufin roba na iya zama gasket. PTFE wurin zama malam buɗe ido bawuloli ne mafi yawa amfani a aiwatar da tsarin, kullum guda eccentric ko biyu eccentric tsarin.

Akwai nau'ikan nau'ikan hatimi da yawa, irin su zoben hatimi mai ƙarfi, hatimin multilayer (Laminated seals), da sauransu. Saboda ƙirar masana'anta galibi ya bambanta, ƙimar ɗigowar ma ta bambanta. Tsarin bawul ɗin hatimin malam buɗe ido ya fi dacewa sau uku eccentric, wanda ke warware matsalolin diyya ta haɓakar thermal da saka diyya. The biyu eccentric ko sau uku eccentric tsarin wuya hatimi malam buɗe ido bawul shima yana da aikin hatimi ta hanyoyi biyu, kuma juzu'insa (ƙananan matsi zuwa gefen babban matsin lamba) matsin lamba bai kamata ya zama ƙasa da 80% na ingantacciyar shugabanci ba (high matsin lamba gefen zuwa). gefen matsa lamba). Zane da zaɓi ya kamata a yi shawarwari tare da masana'anta.

1.5 Bawul mai kauri

Filogi bawul yana da ƙananan juriya na ruwa, kyakkyawan aikin rufewa, tsawon rayuwar sabis, kuma ana iya rufe shi ta bangarorin biyu, don haka ana amfani da shi sau da yawa akan abubuwa masu haɗari ko kuma masu haɗari, amma buɗaɗɗen buɗewa da rufewa yana da girma sosai, kuma farashin shine. in mun gwada da high. Ramin bawul ɗin filogi ba ya tara ruwa, musamman kayan da ke cikin na'urar da ba zata haifar da gurɓata ba, don haka dole ne a yi amfani da bawul ɗin filogi a wasu lokuta.

Za'a iya raba hanyar da ke gudana na bawul ɗin toshe zuwa madaidaiciya, hanyoyi uku da hudu, wanda ya dace da rarrabawar gas da ruwa mai yawa.

Za a iya raba bawul ɗin zakara zuwa nau'i biyu: wanda ba a shafa da mai ba. Wurin da aka rufe da man fetur tare da lubrication na tilastawa ya samar da fim din mai tsakanin filogi da saman rufewar filogi saboda tilasta lubrication. Ta wannan hanyar, aikin rufewa ya fi kyau, buɗewa da rufewa shine ceton aiki, kuma an hana shingen rufewa daga lalacewa, amma dole ne a yi la’akari da ko lubrication ya ƙazantar da kayan, kuma an fi son nau'in lubricated. kiyayewa na yau da kullun.

Hatimin hannun hannu na bawul ɗin filogi yana ci gaba kuma yana kewaye da filogin gabaɗaya, don haka ruwan ba zai tuntuɓar sandar ba. Bugu da kari, bawul ɗin filogi yana da ɗigon ƙarfe mai haɗe-haɗe na diaphragm a matsayin hatimi na biyu, don haka bawul ɗin filogi na iya sarrafa kwararar waje sosai. Toshe bawul gabaɗaya ba su da kaya. Lokacin da akwai buƙatu na musamman (kamar ɗigon waje ba a yarda da shi ba, da sauransu), ana buƙatar ɗaukar kaya azaman hatimi na uku.

Tsarin ƙira na bawul ɗin filogi yana ba da damar bawul ɗin toshe don daidaita wurin zama mai rufewa akan layi. Saboda aiki na dogon lokaci, za a sa saman rufewa. Saboda filogin yana tafe, ana iya danna filogin ƙasa ta kullin murfin bawul don sanya shi dacewa da kujerar bawul don cimma tasirin rufewa.

1.6 ball bawul

Ayyukan bawul ɗin ƙwallon yana kama da bawul ɗin fulogi (bawul ɗin ƙwallon ƙafa wani abin da aka samu na bawul ɗin filogi ne). Bawul ɗin ƙwallon ƙwallon yana da sakamako mai kyau na rufewa, don haka ana amfani dashi ko'ina. Ƙwallon ƙwallon yana buɗewa da sauri da sauri, buɗewa da rufewa ya fi ƙanƙanta fiye da na filogi, juriya yana da ƙananan ƙananan, kuma kulawa ya dace. Ya dace da slurry, danko ruwa da matsakaici bututu tare da high sealing bukatun. Kuma saboda ƙarancin farashinsa, ana amfani da bawul ɗin ƙwallon ƙafa fiye da filogi. Ana iya rarraba bawul ɗin ƙwallon ƙwallon gabaɗaya daga tsarin ƙwallon ƙwallon, tsarin jikin bawul, tashar kwarara da kayan wurin zama.

Dangane da tsarin sikirin, akwai bawul ɗin ƙwallon ƙafa masu iyo da ƙayyadaddun bawul ɗin ƙwallon ƙafa. Ana amfani da na farko don ƙananan diamita, na ƙarshe ana amfani da shi don manyan diamita, gabaɗaya DN200 (CLASS 150), DN150 (CLASS 300 da CLASS 600) a matsayin iyaka.

Dangane da tsarin jikin bawul, akwai nau'ikan uku: nau'in yanki guda ɗaya, nau'in guda biyu da nau'in guda uku. Akwai nau'i biyu na nau'i-nau'i ɗaya: nau'in sama-sau da nau'in gefe.

Dangane da nau'in mai gudu, akwai cikakken diamita da raguwar diamita. Rage-tsalle-tsalle na ball bawul suna amfani da ƙasa da kayan fiye da cika-diamita ball bawul kuma suna da rahusa. Idan yanayin tsari ya ba da izini, ana iya la'akari da su da fifiko. Za a iya raba tashoshi na ƙwallon ƙwallon ƙwallon ƙafa zuwa madaidaiciya, hanyoyi uku da hudu, waɗanda suka dace da rarrabawar iskar gas da ruwa mai yawa. Dangane da kayan wurin zama, akwai hatimi mai laushi da hatimi mai wuya. Lokacin da aka yi amfani da shi a cikin kafofin watsa labaru masu ƙonewa ko yanayin waje yana iya ƙonewa, bawul ɗin ƙwallon hatimi mai laushi ya kamata ya kasance yana da ƙira mai ƙarfi da ƙarfin wuta, kuma samfuran masana'anta ya kamata su wuce gwaje-gwaje masu ƙarfi da gobara, kamar a ciki. daidai da API607. Hakanan ya shafi bawul ɗin malam buɗe ido mai laushi da toshe bawul (fulogin bawul ɗin na iya saduwa da buƙatun kariya ta wuta kawai a cikin gwajin wuta).

1.7 diaphragm bawul

Za'a iya rufe bawul ɗin diaphragm a cikin kwatance biyu, dacewa da ƙarancin matsa lamba, slurry mai lalata ko dakatar da matsakaicin ruwa mai danko. Kuma saboda tsarin aiki ya rabu da matsakaiciyar tashar, ana yanke ruwan ta hanyar diaphragm na roba, wanda ya dace da matsakaici a cikin masana'antun abinci da magunguna da kiwon lafiya. Yanayin zafin aiki na bawul ɗin diaphragm ya dogara da juriya na zafin jiki na kayan diaphragm. Daga tsarin, ana iya raba shi zuwa nau'in madaidaiciya da nau'in nau'i.

2. Zaɓin hanyar haɗin ƙare

Hanyoyin haɗin da aka saba amfani da su na ƙarshen bawul sun haɗa da haɗin flange, haɗin zare, haɗin walda na gindi da haɗin walda na soket.

2.1 haɗin flange

Haɗin flange yana da amfani ga shigarwar bawul da rarrabawa. The bawul karshen flange sealing saman siffofin yafi sun hada da cikakken surface (FF), tãyar da surface (RF), concave surface (FM), harshe da tsagi surface (TG) da zobe dangane surface (RJ). Ma'auni na flange da aka ɗauka ta hanyar bawul ɗin API jerin ne kamar ASMEB16.5. Wani lokaci za ka iya ganin Class 125 da Class 250 maki a kan flanged bawuloli. Wannan shine matsi na simintin ƙarfe na simintin ƙarfe. Daidai ne da girman haɗin nau'in 150 da Class 300, sai dai cewa abubuwan rufewa na biyun na farko cikakkun jirgin sama ne (FF).

Wafer da Lug bawul suma suna flanged.

2.2 Haɗin walda na butt

Saboda ƙarfin ƙarfin haɗin gwiwa da haɗin gwiwa mai kyau da kuma hatimi mai kyau, bawul ɗin da aka haɗa da butt-welded a cikin tsarin sinadarai an fi amfani da su a cikin wasu zafin jiki, matsa lamba, kafofin watsa labaru masu guba, masu ƙonewa da abubuwan fashewa.

2.3 Socket waldi da threaded dangane

ana amfani da shi gabaɗaya a cikin tsarin bututu wanda girman girmansa bai wuce DN40 ba, amma ba za a iya amfani da shi don watsa labarai na ruwa tare da lalata ba.

Ba za a yi amfani da haɗin da aka zare akan bututun mai tare da mai guba mai guba da kafofin watsa labaru masu ƙonewa ba, kuma a lokaci guda, ya kamata a guje wa amfani da shi a cikin yanayin hawan keke. A halin yanzu, ana amfani da shi a lokutan da matsa lamba ba ta da yawa a cikin aikin. Tsarin zaren da ke kan bututun bututun ya fi dacewa da zaren bututu. Akwai ƙayyadaddun ƙayyadaddun abubuwa guda biyu na zaren bututun da aka ɗora. Kusurwoyin koli na mazugi sune 55° da 60° bi da bi. Ba za a iya musanya su biyu ba. A kan bututun da ke da kafofin watsa labaru masu flammable ko masu haɗari sosai, idan shigarwa yana buƙatar haɗin zaren, girman ƙima bai kamata ya wuce DN20 a wannan lokacin ba, kuma ya kamata a yi walƙar hatimi bayan haɗin zaren.

3. Abu

Kayayyakin bawul sun haɗa da gidaje na bawul, na ciki, gaskets, shiryawa da kayan maɗauri. Saboda akwai abubuwa da yawa na bawul, kuma saboda iyakokin sararin samaniya, wannan labarin a taƙaice yana gabatar da kayan gidaje na bawul. Abubuwan harsashi na ƙarfe sun haɗa da simintin ƙarfe, carbon karfe, bakin karfe, gami karfe.

3.1 simintin ƙarfe

Ana amfani da baƙin ƙarfe mai launin toka (A1262B) akan ƙananan bawuloli kuma ba a ba da shawarar yin amfani da bututun sarrafawa ba. Ayyukan (ƙarfi da taurin) na ductile baƙin ƙarfe (A395) ya fi ƙarfe simintin launin toka.

3.2 Carbon Karfe

Abubuwan da aka fi sani da carbon karfe a cikin masana'antar bawul sune A2162WCB (simintin gyare-gyare) da A105 (ƙirƙira). Musamman hankali ya kamata a biya zuwa carbon karfe aiki a sama 400 ℃ na dogon lokaci, wanda zai shafi rayuwar bawul. Don ƙananan bawul ɗin zafin jiki, yawanci ana amfani da su sune A3522LCB (simintin gyare-gyare) da A3502LF2 (ƙirƙira).

3.3 Austenitic bakin karfe

Ana amfani da kayan bakin ƙarfe na Austenitic a cikin yanayi mara kyau ko ƙarancin zafin jiki. Simintin gyare-gyaren da aka saba amfani da su sune A351-CF8, A351-CF8M, A351-CF3 da A351-CF3M; jabun da aka saba amfani dasu sune A182-F304, A182-F316, A182-F304L da A182-F316L.

3.4 alloy karfe abu

Don ƙananan bawuloli masu zafi, A352-LC3 (simintin simintin gyaran kafa) da A350-LF3 (forgings) galibi ana amfani da su.

Don manyan bawul ɗin zafin jiki, waɗanda aka fi amfani da su sune A217-WC6 (simintin gyare-gyare), A182-F11 (ƙirƙira) da A217-WC9 (simintin gyare-gyare), A182-F22 (ƙirƙira). Tunda WC9 da F22 suna cikin jerin 2-1/4Cr-1Mo, sun ƙunshi mafi girma Cr da Mo fiye da WC6 da F11 na cikin jerin 1-1/4Cr-1/2Mo, don haka suna da mafi kyawun juriya mai raɗaɗi na zafin jiki.

4. Yanayin tuƙi

Ayyukan bawul yawanci yana ɗaukar yanayin hannu. Lokacin da bawul ɗin yana da matsa lamba mafi girma ko girman ƙima, yana da wahala a yi amfani da bawul ɗin da hannu, ana iya amfani da watsa kayan aiki da sauran hanyoyin aiki. Ya kamata a ƙayyade zaɓi na yanayin motsi na bawul bisa ga nau'in, matsa lamba na ƙima da girman girman bawul. Table 1 yana nuna yanayin da yakamata a yi la'akari da abubuwan tuƙi don bawuloli daban-daban. Ga masana'antun daban-daban, waɗannan sharuɗɗan na iya canzawa kaɗan, wanda za'a iya ƙayyade ta hanyar shawarwari.

5. Ka'idodin zaɓin bawul

5.1 Babban sigogi da za a yi la'akari da su a zaɓin bawul

(1) Yanayin ruwan da aka kawo zai shafi zaɓin nau'in bawul da kayan tsarin bawul.

(2) Abubuwan buƙatun aiki (tsari ko yankewa), wanda galibi yana rinjayar zaɓin nau'in bawul.

(3) Yanayin aiki (ko akai-akai), wanda zai shafi zaɓin nau'in bawul da kayan bawul.

(4) Halayen kwarara da asarar gogayya.

(5) Girman ƙididdiga na bawul (bawul tare da babban girman ƙima za a iya samuwa kawai a cikin iyakataccen nau'in nau'in bawul).

(6) Wasu buƙatu na musamman, kamar rufewa ta atomatik, ma'aunin matsi, da sauransu.

5.2 Zaɓin kayan aiki

(1) Ana amfani da ƙirƙira don ƙananan diamita (DN≤40), kuma ana amfani da simintin gyare-gyare don manyan diamita (DN> 40). Don ƙarshen flange na jikin bawul ɗin ƙirƙira, ya kamata a fifita jikin bawul ɗin da aka ƙirƙira. Idan flange yana welded zuwa jikin bawul, 100% binciken rediyo ya kamata a gudanar da shi akan walda.

(2) Abun cikin carbon na butt-welded da soket-welded carbon karfe bawul bawul bawul kada ya zama fiye da 0.25%, kuma carbon daidai kada ya zama fiye da 0.45%

Lura: Lokacin da zafin aiki na bakin karfe austenitic ya wuce 425 ° C, abun ciki na carbon kada ya zama ƙasa da 0.04%, kuma yanayin kula da zafi ya fi 1040 ° C saurin sanyaya (CF8) da 1100 ° C saurin sanyaya (CF8M) ).

(4) Lokacin da ruwa ya lalace kuma ba za a iya amfani da bakin karfe na austenitic na yau da kullun ba, yakamata a yi la'akari da wasu kayan na musamman, kamar 904L, karfe mai duplex (kamar S31803, da sauransu), Monel da Hastelloy.

5.3 Zaɓin bawul ɗin ƙofar

(1) Ana amfani da ƙaƙƙarfan kofa guda ɗaya lokacin da DN≤50; Ana amfani da kofa ɗaya na roba gabaɗaya lokacin DN>50.

(2) Don sassauƙan bawul ɗin kofa guda ɗaya na tsarin cryogenic, ya kamata a buɗe ramin huɗa a ƙofar a gefen babban matsin lamba.

(3) Ya kamata a yi amfani da bawul ɗin ƙyalli na ƙananan ƙofofi a cikin yanayin aiki waɗanda ke buƙatar ƙarancin ƙura. Ƙofar kofa ta ƙasa-ƙasa tana da tsari iri-iri, daga cikinsu ana amfani da bawul ɗin ƙofar kofa gabaɗaya a cikin tsire-tsire masu sinadarai.

(4) Kodayake bawul ɗin ƙofar shine nau'in da aka fi amfani dashi a cikin kayan aikin samar da petrochemical. Koyaya, bai kamata a yi amfani da bawul ɗin ƙofar ba a cikin yanayi masu zuwa:

① Saboda tsayin buɗewa yana da tsayi kuma sararin da ake buƙata don aiki yana da girma, bai dace da lokatai tare da ƙananan wurin aiki ba.

② Lokacin buɗewa da rufewa yana da tsayi, don haka bai dace da saurin buɗewa da lokutan rufewa ba.

③ Bai dace da magudanar ruwa mai tsaftataccen ruwa ba. Domin abin rufewa zai ƙare, ƙofar ba za ta rufe ba.

④ Bai dace da daidaitawar kwarara ba. Domin lokacin da aka buɗe bawul ɗin ƙofar, matsakaicin zai haifar da ɓacin rai a bayan ƙofar, wanda ke da sauƙin haifar da zazzagewa da girgiza gate ɗin, kuma saman murfin bawul ɗin kuma yana da sauƙi lalacewa.

⑤ Yin aiki akai-akai na bawul zai haifar da lalacewa da yawa a saman wurin zama na bawul, don haka yawanci kawai ya dace da ayyukan da ba a saba ba.

5.4 Zaɓin bawul ɗin duniya

(1) Idan aka kwatanta da bawul ɗin ƙofa na ƙayyadaddun ƙayyadaddun guda ɗaya, bawul ɗin kashewa yana da tsayin tsari mafi girma. Ana amfani da shi gabaɗaya akan bututun mai tare da DN≤250, saboda aiki da masana'anta na bawul ɗin rufewar babban diamita ya fi damuwa, kuma aikin rufewa ba shi da kyau kamar na ƙaramin diamita na rufewa.

(2) Saboda babban juriya na ruwa na bawul ɗin kashewa, bai dace da daskararru da aka dakatar da kafofin watsa labarai na ruwa tare da babban danko ba.

(3) Bawul ɗin allura bawul ɗin rufewa ne tare da filogi mai kyau mai kyau, wanda za'a iya amfani dashi don ƙaramin daidaitawa mai kyau na kwarara ko azaman bawul ɗin samfur. Yawancin lokaci ana amfani dashi don ƙananan diamita. Idan caliber yana da girma, ana kuma buƙatar aikin daidaitawa, kuma ana iya amfani da bawul ɗin magudanar ruwa. A wannan lokacin, ƙuƙwalwar bawul yana da siffar kamar parabola.

(4) Don yanayin aiki da ke buƙatar ƙarancin ɗigogi, ya kamata a yi amfani da ƙaramin bawul ɗin tsayawa. Ƙananan bawul ɗin rufewa suna da sifofi da yawa, daga cikinsu ana amfani da bawul-nau'in kashe kashe-kashe gabaɗaya a cikin tsire-tsire masu sinadarai.

Bellows nau'in globe valves an fi amfani da shi fiye da nau'in bellows na ƙofar ƙofar, saboda nau'in bellows nau'in globe valves yana da guntu mai guntu da tsawon rayuwa. Duk da haka, bellow bawul suna da tsada, kuma ingancin bellows (kamar kayan aiki, lokutan sake zagayowar, da dai sauransu) da waldi kai tsaye suna shafar rayuwar sabis da aikin bawul, don haka ya kamata a biya kulawa ta musamman lokacin zabar su.

5.5 Zaɓin bawul ɗin duba

(1) Ana amfani da bawul ɗin dubawa na tsaye gabaɗaya a lokuta tare da DN≤50 kuma ana iya shigar da su akan bututun kwance. Ana amfani da bawul ɗin dubawa a tsaye a lokuta tare da DN≤100 kuma ana shigar da su akan bututun tsaye.

(2) Za'a iya zaɓar bawul ɗin rajista na ɗagawa tare da nau'in bazara, kuma aikin rufewa a wannan lokacin ya fi wannan ba tare da bazara ba.

(3) Matsakaicin diamita na bawul ɗin dubawa gabaɗaya shine DN> 50. Ana iya amfani da shi akan bututun kwance ko bututun tsaye (dole ne ruwan ya kasance daga ƙasa zuwa sama), amma yana da sauƙin haifar da guduma na ruwa. Bawul ɗin duba faifan diski guda biyu (Double Disc) sau da yawa nau'in wafer ne, wanda shine mafi kyawun bawul ɗin ajiyar sarari, wanda ya dace da shimfidar bututun mai, kuma ana amfani dashi musamman akan manyan diamita. Tun da faifan madaidaicin buɗaɗɗen rajista (nau'in diski ɗaya) ba za a iya buɗe shi gaba ɗaya zuwa 90 ° ba, akwai takamaiman juriya na kwarara, don haka lokacin aiwatar da shi, buƙatu na musamman (yana buƙatar cikakken buɗe diski) ko nau'in Y. duba bawul.

(4) A cikin yanayin yuwuwar guduma na ruwa, ana iya yin la'akari da bawul ɗin bincike tare da jinkirin na'urar rufewa da injin damping. Irin wannan bawul ɗin yana amfani da matsakaici a cikin bututun don buffer, kuma a lokacin da aka rufe bawul ɗin rajistan, yana iya kawar da ko rage guduma na ruwa, yana kare bututun kuma ya hana famfo daga baya.

5.6 Zaɓin bawul ɗin toshe

(1) Saboda matsalolin masana'antu, ba za a yi amfani da bawul ɗin toshewa ba DN>250 ba.

(2) Lokacin da ake buƙata cewa ramin bawul ɗin bai tara ruwa ba, yakamata a zaɓi bawul ɗin toshewa.

(3) Lokacin da hatimin bawul ɗin ƙwallon ƙafa mai laushi ba zai iya cika buƙatun ba, idan ɗigon ciki ya faru, ana iya amfani da bawul ɗin toshe maimakon.

(4) Don wasu yanayin aiki, zafin jiki yana canzawa akai-akai, ba za a iya amfani da bawul ɗin filogi na yau da kullun ba. Saboda canje-canjen zafin jiki yana haifar da haɓaka daban-daban da ƙanƙantar abubuwan abubuwan bawul da abubuwan rufewa, raguwa na dogon lokaci na shiryawa zai haifar da ɗigo tare da tushen bawul yayin hawan keken zafi. A wannan lokacin, ya zama dole a yi la'akari da bawuloli na musamman, irin su jerin sabis na sabis na XOMOX mai tsanani, wanda ba za a iya samarwa a kasar Sin ba.

5.7 Zaɓin bawul ɗin ball

(1) Ana iya gyara bawul ɗin ƙwallon ƙwallon da aka ɗora akan layi. Ana amfani da bawul ɗin ball guda uku gabaɗaya don haɗin zaren zare da soket.

(2) Lokacin da bututun yana da tsarin ta hanyar ball, za a iya amfani da bawul ɗin ƙwallon ƙafa kawai.

(3) Sakamakon hatimin hatimi mai laushi ya fi kyau fiye da hatimi mai wuya, amma ba za a iya amfani da shi a babban zafin jiki ba (juriyawar zafin jiki na nau'i-nau'i daban-daban na kayan rufewa ba daidai ba ne).

(4) ba za a yi amfani da shi a lokatai da ba a yarda tara ruwa a cikin rami ba.

5.8 Zaɓin bawul ɗin malam buɗe ido

(1) Lokacin da ake buƙatar tarwatse duka ƙarshen bawul ɗin malam buɗe ido, ya kamata a zaɓi igiya mai zare ko flange bawul ɗin malam buɗe ido.

(2) Mafi ƙarancin diamita na bawul ɗin malam buɗe ido na tsakiya shine gabaɗaya DN50; ƙaramin diamita na bawul ɗin malam buɗe ido gabaɗaya shine DN80.

(3) Lokacin amfani da bawul ɗin kujerar malam buɗe ido PTFE sau uku, ana ba da shawarar wurin zama mai siffar U.

5.9 Zaɓin Valve na Diaphragm

(1) Nau'in madaidaiciyar madaidaiciya yana da ƙarancin juriya na ruwa, dogon buɗewa da rufewar bugun jini na diaphragm, kuma rayuwar sabis na diaphragm ba ta da kyau kamar na nau'in weir.

(2) Nau'in iri yana da babban juriya na ruwa, gajeriyar buɗewa da rufewa na diaphragm, kuma rayuwar sabis na diaphragm ya fi na nau'in madaidaiciya-ta hanyar.

5.10 tasirin wasu dalilai akan zaɓin bawul

(1) Lokacin da ɗigon matsi mai ƙyalli na tsarin ya yi ƙanƙanta, ya kamata a zaɓi nau'in bawul tare da ƙarancin juriya na ruwa, kamar bawul ɗin ƙofa, bawul ɗin ƙwallon ƙafa madaidaiciya, da sauransu.

(2) Lokacin da ake buƙatar kashewa da sauri, ya kamata a yi amfani da bawuloli, bawul ɗin ball, da bawul ɗin malam buɗe ido. Don ƙananan diamita, ya kamata a fi son bawul ɗin ball.

(3) Yawancin bawul ɗin da ake sarrafa akan wurin suna da ƙafafun hannu. Idan akwai tazara daga wurin aiki, ana iya amfani da sprocket ko sandar tsawo.

(4) Don magudanar ruwa, slurries da kafofin watsa labarai tare da ƙwanƙwasa ƙwanƙwasa, toshe bawul, bawul ɗin ball ko bawul ɗin malam buɗe ido yakamata a yi amfani da su.

(5) Don tsaftataccen tsarin, toshe bawul, bawul ɗin ball, bawul ɗin diaphragm da bawul ɗin malam buɗe ido gabaɗaya ana zaɓar su (ana buƙatar ƙarin buƙatun, kamar buƙatun gogewa, buƙatun hatimi, da sauransu).

(6) A ƙarƙashin yanayi na al'ada, bawuloli tare da ƙimar matsin lamba da suka wuce (ciki har da) Class 900 da DN≥50 suna amfani da bonnets hatimin matsin lamba (Matsi Seal Bonnet); bawuloli masu kimar matsa lamba ƙasa da (ciki har da) Class 600 suna amfani da bolted valves Cover (Bonnet Bonnet), don wasu yanayin aiki waɗanda ke buƙatar tsauraran rigakafin yabo, ana iya la'akari da ƙoshin walda. A wasu ƙananan matsi da yanayin zafi na jama'a, ana iya amfani da bonnets na ƙungiyar (Union Bonnet), amma wannan tsarin ba a saba amfani da shi ba.

(7) Idan bawul ɗin yana buƙatar ci gaba da dumi ko sanyi, ana buƙatar tsawaita hannayen bawul ɗin ball da bawul ɗin filogi a haɗin gwiwa tare da tushen bawul don guje wa rufin rufin bawul, gabaɗaya bai wuce 150mm ba.

(8) Lokacin da caliber ya kasance ƙarami, idan wurin zama na bawul ya lalace yayin waldawa da maganin zafi, ya kamata a yi amfani da bawul mai tsayi mai tsayi mai tsayi ko ɗan gajeren bututu a ƙarshen.

(9) Bawuloli (sai dai duba bawul) don tsarin cryogenic (a ƙasa -46 ° C) ya kamata a yi amfani da tsarin wuyansa mai tsayi. Ya kamata a bi da tushen bawul tare da daidaitaccen jiyya na saman don ƙara taurin saman don hana ƙwayar bawul da marufi da ƙwanƙwasa ƙwayar cuta daga karce da kuma shafar hatimin.

  

Bugu da ƙari, yin la'akari da abubuwan da ke sama lokacin zabar samfurin, abubuwan da ake buƙata na tsari, aminci da tattalin arziki ya kamata a yi la'akari da su sosai don yin zaɓi na ƙarshe na nau'in valve. Kuma wajibi ne a rubuta takardar bayanan bawul, takardar bayanan bawul ɗin gaba ɗaya ya ƙunshi abun ciki mai zuwa:

(1) Sunan, matsa lamba na ƙididdiga, da girman ƙima na bawul.

(2) Tsara da ka'idojin dubawa.

(3) Lambar bawul.

(4) Tsarin bawul, tsarin bonnet da haɗin ƙarshen bawul.

(5) Bawul gidaje kayan, bawul wurin zama da bawul farantin sealing surface kayan, bawul mai tushe da sauran ciki sassa kayan, shiryawa, bawul cover gaskets da fastener kayan, da dai sauransu.

(6) Yanayin tuƙi.

(7) Marufi da buƙatun sufuri.

(8) Abubuwan buƙatun hana lalata na ciki da na waje.

(9) Bukatun inganci da buƙatun kayan gyara.

(10) Bukatun mai shi da sauran buƙatu na musamman (kamar yin alama, da sauransu).

  

6. Bayanin ƙarshe

Valve yana da matsayi mai mahimmanci a cikin tsarin sinadaran. Zaɓin bawul ɗin bututun ya kamata ya dogara da abubuwa da yawa kamar yanayin lokaci (ruwa, tururi), ingantaccen abun ciki, matsa lamba, zafin jiki, da lalata abubuwan ruwan da ake jigilar ruwa a cikin bututun. Bugu da ƙari, aikin yana da abin dogara kuma ba tare da matsala ba, farashi yana da mahimmanci kuma sake zagayowar masana'anta ma mahimmanci ne.

A da, lokacin zabar kayan bawul a cikin ƙirar injiniya, gabaɗaya kawai kayan harsashi ne kawai aka yi la’akari da su, kuma zaɓin kayan kamar sassan ciki an yi watsi da su. Zaɓin da ba daidai ba na kayan ciki zai sau da yawa yakan haifar da gazawar hatimi na ciki na bawul, ƙwanƙwasa bawul ɗin bawul da murfin murfin bawul, wanda zai shafi rayuwar sabis, wanda ba zai cimma tasirin amfanin da ake tsammani na asali ba kuma yana haifar da haɗari cikin sauƙi.

Yin la'akari da halin da ake ciki yanzu, API bawul ba su da lambar shaida ɗaya, kuma ko da yake ma'aunin ma'auni na ƙasa yana da tsarin hanyoyin ganowa, ba zai iya nunawa a fili sassan ciki da sauran kayan aiki ba, da sauran buƙatu na musamman. Sabili da haka, a cikin aikin injiniya, dole ne a kwatanta bawul ɗin da ake buƙata dalla-dalla ta hanyar tattara bayanan bayanan bawul. Wannan yana ba da dacewa don zaɓin bawul, sayayya, shigarwa, ƙaddamarwa da kayan gyara, inganta ingantaccen aiki, kuma yana rage yiwuwar kurakurai.


Lokacin aikawa: Nuwamba-13-2021